Leona2502`

Member
Hội viên mới
Tại buổi đối thoại DN của chi cục thuế Vĩnh Phúc có nêu vấn đề sau : (Trả lời ngày 13/01/2015)
2. Câu 2:

Theo Điều 1 Thông tư 151 ngày 10 tháng 10 năm 2014: Thì khoản mua quà tết cho cán bộ công nhân viên của doanh nghiệp có tính chất phúc lợi không? (những khoản chi có tính chất phúc lợi khác). DN mua quà tết cho cán bộ công nhân viên có được hạch toán vào chi phí hợp lý của DN không ?

Trả lời
Tại Điều 1 Thông tư 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính Hướng dẫn thi hành Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 của Chính phủ về việc sửa đổi bổ sung một số điều tại các Nghị định quy định về thuế quy định:
“2.31. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:
- Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.


Việc xác định 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp được xác định bằng quỹ lương thực hiện trong năm chia :)) 12 tháng. Quỹ lương thực hiện trong năm được quy định tại tiết c, điểm 2.5, Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính.
- Các khoản chi khác mang tính chất đặc thù, phù hợp theo từng ngành nghề, lĩnh vực theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính”.

Tại Khoản 1 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính Hướng dẫn thi hành luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật thuế giá trị gia tăng quy định:
“Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hoá chịu thuế GTGT bị tổn thất.”
Theo các quy định trên, để khoản chi quà tết cho cán bộ công nhân viên doanh nghiệp là khoản chi hợp lý, đơn vị cần quy định cụ thể các khoản chi trên vào Quy chế tài chính của đơn vị; đối với khoản chi bằng hiện vật thì phải có hóa đơn, chứng từ hợp pháp; đối với khoản chi bằng tiền thì phải có phiếu chi, người đại diện ký nhận thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN theo quy định (áp dụng từ năm tài chính 2014). Thuế GTGT của các khoản chi này khi có hóa đơn GTGT hợp pháp thì được khấu trừ toàn bộ (các khoản chi có mục đích hỗ trợ về vật chất và tinh thần để tái sản xuất sức lao động cho người lao động làm việc có hiệu quả hơn)

Nhưng bên hội tư vấn thuế VN lại nêu theo 1 hướng khác ( Trả lời ngày 19.12.2014)

Câu 1: DN có mua quà cho người lao động những ngày lễ Tết….có hóa đơn GTGT vậy thì DN có được khấu trừ thuế GTGT của những hóa đơn đó không? (phần giá trị tặng quà < 1 tháng lương bình quân)
Về khấu trừ thuế GTGT của khoản chi phúc lợi:
Căn cứ khoản 2.31 Điều 1 Chương I TT số 151/2014/TT-BTC :

“2.31. ……….
Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát…chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.”

Căn cứ khoản 1 Điều 14 Mục 1 Chương III quy định về nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào:
“1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho SXKD được khấu trừ toàn bộ…”
Theo quy định trên, DN mua quà cho người lao động những ngày tết khi có hóa đơn GTGT hợp pháp thì được tính vào chi phí được trừ. Thuế GTGT đầu vào của các khoản chi có tính chất phúc lợi do không dùng cho SXKD nên không được khấu trừ (áp dụng từ năm tài chính 2014).
Vậy câu hỏi đặ ra là giữa hội tư vấn thuế và cục thuế vĩnh phúc thì ai là người hợp lý hơn ? Muốn làm CV hỏi lên bộ tài chính, ai có thể chỉ Leo cách làm CV để hỏi bộ tài chính hơm ? Leo thanks trước nhen !
 

ng_thanhluan

Member
Hội viên mới
Đọc đi đọc lại vẫn chỉ thấy thông tư 151 nói là khoản chi mang tính phúc lợi được đưa vào chi phí hợp lý và khoản này cũng giới hạn trong 1 tháng lương bình quân , không thấy nói tới thuế GTGT. Vì vậy vẫn phải áp dụng nguyên tắc khấu trừ thuế. Nếu có chăng được khấu trừ phần tương ứng khoản chi được tính vào chi phí hợp lý. Nhưng chưa thấy văn bản nào mở ngoặc cho đoạn này.
 

Leona2502`

Member
Hội viên mới
Đọc đi đọc lại vẫn chỉ thấy thông tư 151 nói là khoản chi mang tính phúc lợi được đưa vào chi phí hợp lý và khoản này cũng giới hạn trong 1 tháng lương bình quân , không thấy nói tới thuế GTGT. Vì vậy vẫn phải áp dụng nguyên tắc khấu trừ thuế. Nếu có chăng được khấu trừ phần tương ứng khoản chi được tính vào chi phí hợp lý. Nhưng chưa thấy văn bản nào mở ngoặc cho đoạn này.
Em cũng khá thắc mắc anh Luân ơi, làm cái CV hỏi chi cục thuế quản lý rồi, nhưng thấy trả lời trớt quớt nên đang tính kiếm đường hỏi bộ TC cho nó chắc. Thông tư 151 có nói chăng chỉ là các khoản này được tính vào CP hợp lý và được trừ khi tính thuế TNDN. Hự, mà khổ nỗi năm nào bên em cũng chi 8/3 cho chị em phụ nữa. Khoản chi cũng tương đối lớn, nên số thuế cũng vì vậy mà nhiều lắm. Nên em muốn kiếm cái CV rõ ràng để biết đường mà mần. Chứ chung chung thế này chắc chết qóa ! Khấu trừ thì lo, mà ko khấu trừ thì tiếc.
 

khiemnb

Viên Gạch góc tường
Hội viên mới
Công văn này đã có rồi các bạn đó là Công văn 4005-TCT-CS-ngay29-09-2015-chính sách thuế về chi phí phúc lợi được khấu trừ thuê GTGT (ngược CV 44256) được Tổng cục thuế gởi cục thuế Đồng Nai, và ngày 8/10/2015 vừa qua cục thuế TpHCM đã chính thức tuyên bố chấp nhận và vận dụng công văn này.
 

Leona2502`

Member
Hội viên mới
Công văn này đã có rồi các bạn đó là Công văn 4005-TCT-CS-ngay29-09-2015-chính sách thuế về chi phí phúc lợi được khấu trừ thuê GTGT (ngược CV 44256) được Tổng cục thuế gởi cục thuế Đồng Nai, và ngày 8/10/2015 vừa qua cục thuế TpHCM đã chính thức tuyên bố chấp nhận và vận dụng công văn này.
Thanks @khiemnb nhiều nhiều. Đang cần cái chính cái này. Hề hề...dễ ăn nói với mấy anh thuế rồi.
 

lukas412

New Member
Hội viên mới
Công văn này đã có rồi các bạn đó là Công văn 4005-TCT-CS-ngay29-09-2015-chính sách thuế về chi phí phúc lợi được khấu trừ thuê GTGT (ngược CV 44256) được Tổng cục thuế gởi cục thuế Đồng Nai, và ngày 8/10/2015 vừa qua cục thuế TpHCM đã chính thức tuyên bố chấp nhận và vận dụng công văn này.
@khiemnb công văn 8/10/2015 của cục thuế HCM là số mấy vậy bạn?
 
Chưa có bình luận nào, bạn hãy là người đầu tiên bình luận cho bài viết này.
Bạn cần Đăng nhập để bình luận bài viết
ĐĂNG KÝ THIẾT KẾ

CHAT VỚI

X HOME - THINKDIFFERENTLY * NGÔI NHÀ ĐẶC BIỆT - SUY NGHĨ KHÁC BIỆT chuyên thiết kế, thi công xây dựng, nội thất, sơn bả thạch cao, mỹ thuật, sân vườn tiểu cảnh, cây cảnh, cây công trình. Hotline: 0965.163.169 - 0975.163.169 - 0949.163.169 - 0902.112.114 - 0915.511.577